Luật sư đất đai

Điều kiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất như thế nào?

Điều kiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất như thế nào?

Câu hỏi Gia đình tôi sở hữu một mảnh đất mua của xã từ ngày xưa, vốn dĩ là đất nông nghiệp. Nay gia đình tôi chỉ có giấy tờ mua bán đất. Thì điều kiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất như thế nào? Trả lời Thứ nhất, phải đáp ứng các điều kiện chung được quy định tại Điều 188 Luật đất đai 2013, gồm: Đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất  Đất không có...

Chi tiết »

Muốn gia hạn sử dụng đất cầm làm những thủ tục gì?

Muốn gia hạn sử dụng đất cầm làm những thủ tục gì?

Câu hỏi Gia đình tôi chuẩn bị mua đất để xây nhà ở, cũng đã được họ hàng giới thiệu cho một mảnh đất rất phù hợp. Tuy nhiên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người chu hiện tại có ghi thời hạn sử dụng đất đến năm 2025. Tôi muốn hỏi nếu tôi mua mảnh đất trên. Thì khi hết hạn quyền sử dụng đất tôi phải làm sao? Muốn gia hạn sử dụng đất tôi cần làm gì? Trả lời...

Chi tiết »

Điều kiện mua bán tài sản gắn liền với đất được nhà nước cho thuê

Điều kiện mua bán tài sản gắn liền với đất được nhà nước cho thuê

Câu hỏi Pháp luật quy định như thế nào về diều kiện mua bán tài sản gắn liền với đất được Nhà nước cho thuê thu tiền thuê đất hàng năm? Trả lời Về điều kiện mua bán tài sản gắn liền với đất được Nhà nước cho thuê thu tiền thuê đất hàng năm theo quy định tại Điều 189 Luật đất đai năm 2013: Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp...

Chi tiết »

Vợ có được tự ý thế chấp nhà đất là tài sản chung

Vợ có được tự ý thế chấp nhà đất là tài sản chung

Câu hỏi Trong thời gian tôi đi Nhật xuất khẩu lao động. Vợ tôi đã tự ý thế chấp nhà chung của hai vợ chồng để mở nhà hàng. Đến nay hết hạn về nước tôi mới biết. Trong khi rõ ràng ngôi nhà ấy có cả tôi và vợ cùng đứng tên. Mà khi bán cô ấy không nói với tôi một lời. Vợ tôi có quyền thế chấp quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng để vay vốn, sản...

Chi tiết »

Xây dựng trung tâm thương mại có thuộc trường hợp Nhà nước thu không?

Xây dựng trung tâm thương mại có thuộc trường hợp Nhà nước thu không?

Câu hỏi Tập đoàn C là một tập đoàn lớn chuyên xây dựng các dự án khu trung tâm mua sắm và nhà ở thương mại. Tập đoàn đang có ý định sử dụng một diện tích đất lớn tại khu vực quận Hoàng Mai. Việc sử dụng đất để thực hiện dự án này của tập đoàn có thuộc phạm vi được Nhà nước thu hồi đất hay không? Nếu không thì việc sử dụng đất này sẽ thông qua hình thức và nguyên...

Chi tiết »

Trường hợp Nhà nước thu hồi đất không được bồi thường về đất?

Trường hợp Nhà nước thu hồi đất không được bồi thường về đất?

Thông thường,khi người dân bị Nhà nước thu hồi đất sẽ được bồi thường về đất. Nhưng có một vài trường hợp, Nhà nước sẽ không tiến hành bồi thường đất cho người sử dụng nếu rơi vào các trường hợp quy định tại Điều 82 Luật đất đai năm 2013 sau đây:       1.Các trường hợp không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:...

Chi tiết »

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài muốn sử dụng đất để đầu tư

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài muốn sử dụng đất để đầu tư

Câu hỏi độc giả: Tôi là công dân Việt Nam, năm 1995, bố mẹ tôi ly hôn, tôi theo mẹ sang Singapore sinh sống. Hiện nay tôi chỉ mang quốc tịch Singapore. Năm 2015 tôi và mẹ trở về Việt Nam dự định sinh sống lâu dài. Tôi được một người bạn rủ đầu tư phát triển một khu du lịch tại tỉnh Bình Thuận. Tôi muốn hỏi nếu tôi vẫn mang quốc tịch Singapore thì tôi có được phép sử dụng đất để đầu...

Chi tiết »

Chậm chi trả tiền bồi thường, hỗ trợ khi giải phóng mặt bằng

Chậm chi trả tiền bồi thường, hỗ trợ khi giải phóng mặt bằng

Gia đình tôi ở Gia Lâm - Hà Nội. Vừa qua có một công ty về địa bàn xây dựng nhà máy nên UBND thành phố đã tiến hành thu hồi đất của một số hộ trong thôn để giao cho công ty. Tuy nhiên, từ khi giải phóng mặt bằng đến nay đã hơn 3 tháng mà gia đình tôi và một số hộ dân khác chưa nhận được tiền bồi thường. Xin luật sư tư vấn cho trường hợp của tôi thì cơ quan nhà nước có vi phạm không? Tôi có được bồi thường gì không?

Chi tiết »

Thủ tục sang tên sổ đỏ cho hộ gia đình như thế nào?

Thủ tục sang tên sổ đỏ cho hộ gia đình như thế nào?

Chào luật sư công ty TGS. Em có câu hỏi cần luật sư tư vấn như sau: Thưa Luật sư, gia đình em hiện nay có một mảnh đất đứng tên hộ gia đình, bao gồm bố, mẹ và em (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được UBND xã cấp năm 2001) . Hiện nay, bố em muốn em đứng tên trong sổ đỏ của gia đình thì cần làm những thủ tục gì, mong luật sư tư vấn giúp. Em cảm ơn ....

Chi tiết »

Xử lý thế nào khi bị xã hội đen cản trở không cho xây nhà

Xử lý thế nào khi bị xã hội đen cản trở không cho xây nhà

Độc giả hỏi: Em có mua mảnh đất và đã được cấp giấy phép xây dựng nhà 3 tầng trên 1 khu đất. Nhưng khi bắt đầu xây thì có 1 số đối tượng xưng là xã hội đen xuất hiện cản trở cho xây dựng, cấm chở vật liệu vào. Vợ chồng em người ngoại tỉnh cũng không dám đối đầu với họ. Có tin là họ làm vậy để ép gia đình em bán lại cho họ với giá rẻ nhưng gặp họ...

Chi tiết »

Luật sư Tư Vấn Luật Đất Đai Miễn Phí – Công ty Luật TGS

Luật sư Tư Vấn Luật Đất Đai Miễn Phí – Công ty Luật TGS

Công ty Luật TGS với đội ngũ Luật sư có chuyên môn cao và kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực đất đai. Chúng tôi chuyên tư vấn và cung cấp “Dịch vụ luật sư tư vấn đất đai” Miễn phí đảm bảo giải quyết chính xác, bảo vệ tối ưu nhất quyền và lợi ích hợp pháp cho Quý khách hàng. Luật sư Hãng Luật TGS tư vấn trong tất cả các lĩnh vực, đặc biệt là luật đất đai như: tham gia tố...

Chi tiết »

Tư vấn về thuế khi mua bán nhà đất

Tư vấn về thuế khi mua bán nhà đất

Câu hỏi: Thưa Luật sư, tôi có một căn nhà nhưng do không còn nhu cầu để ở nữa nên tôi muốn bán đi. Tôi được biết khi bán nhà thì phải thuế thu nhập cá nhân. Vậy có cách nào để bán được nhà mà không phải nộp thuế không? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Cảm ơn Luật sư. Ý kiến của Luật sư: Trường hợp của anh, chị Luật sư tư vấn đất đai xin đưa ra tư vấn như sau;...

Chi tiết »

Tranh chấp Hợp đồng vay tài sản liên quan đến quyền sử dụng đất

Tranh chấp Hợp đồng vay tài sản liên quan đến quyền sử dụng đất

TÌNH HUỐNG PHÁP LÝ Chị Mai Thị T. tại Hà Nội hỏi: Ngày 28/11/2016, tôi (Mai Thị T.) và ông Nguyễn Văn S., bà Hồ Thị Th. có ký kết hợp đồng vay tiền. Chúng tôi cùng thống nhất, ông Sính và bà Th. sẽ cho tôi vay số tiền là 2.500.000.000 (Hai tỷ năm trăm triệu đồng), kỳ hạn vay là 15 tháng, lãi suất tiền vay là 0%. Hình thức bảo đảm ghi nhận trong hợp đồng vay là: Hai bên ký kết...

Chi tiết »

Vợ có được ghi tên chồng vào thửa đất được bố mẹ tặng cho riêng?

Vợ có được ghi tên chồng vào thửa đất được bố mẹ tặng cho riêng?

Câu hỏi: Thưa luật sư tôi có sự việc rất mong được luật sư tư vấn. Tôi có một mảnh đất được bố mẹ ruột tặng cho có giấy tờ được công chứng. Hiện nay tôi muốn làm thủ tục sang tên sổ đất nhưng bố mẹ tôi không đồng ý mảnh đất đứng tên cả hai vợ chồng tôi. Vậy tôi muốn hỏi theo quy định pháp luật, tôi có quyền để chồng cùng đứng tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?...

Chi tiết »

Có được kiện đòi lại đất sau gần 40 năm hay không?

Có được kiện đòi lại đất sau gần 40 năm hay không?

Chào Luật sư, mong Luật sư tư vấn trường hợp tranh chấp đòi lại đất của tôi như sau: “Gia đình tôi đang quản lý và sử dụng một thửa đất do bố mẹ để lại cách đây gần 40 năm, trên đất có nhà do bố mẹ tôi xây. Về nguồn gốc đất, tôi không được rõ vì các cụ đã qua đời từ lâu. Hiện, mảnh đất này vẫn chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng. Thời gian gần đây có người...

Chi tiết »

Call: 19008698