Câu hỏi:

” Em có tham gia cá độ bóng là 1 triệu 500 nghìn đồng. Vậy xin hỏi Luật sư trong trường hợp này, hành vi của em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không? “

»Xem thêm: XỬ PHẠT HÀNH VI GHI LÔ, ĐỀ

tu-van-ve-toi-ca-bong-da
                           Ảnh minh họa(Nguồn: internet)

Trả lời:

Công ty Luật TGS tư vấn cho bạn như sau:

Đối với Tội đánh bạc được quy đinh tại Điều 248 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”.

Tuy nhiên, tại điểm b Khoản 4 Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ – HĐTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự về Tội đánh bạc được quy định như sau:

“…Trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa… thì một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa… (để tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề, tham gia cá độ trong một trận bóng đá, tham gia cá độ trong một kỳ đua ngựa… trong đó người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. Trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong các trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi trong các đợt đó.”

Theo như bạn trình bày thì số tiền bạn tham gia cá độ trong 1 trận bóng đá cao nhất là 1 triệu 500 nghìn đồng (nhỏ hơn 2 triệu đồng). Do vậy với hành vi và số tiền tham gia cá độ trên thì bạn sẽ không bị truy cứu trác nhiệm hình sự mà bị xử phạt hành chính.

Theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì :

” 2.Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a)Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề. “

Như vậy, đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào tùy theo mức độ cũng bị xử lý hành chính hoặc hình sự. Và trong trường hợp này , người tham gia cá độ sẽ bị xử phạt từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

Nếu bạn còn thắc mắc cầ được hỗ trợ, bạn có thể gọi tới tổng đài tư vấn luật hình sự 1900 6110 để được Luật sư tư vấn.