Độc giả gửi qua thư điện tử hỏi:

Nội dung yêu cầu tư vấn: Thưa Luật sư, ở gần nhà tôi có một cơ sở sửa chữa lắp đặt cửa sắt, kệ hàng thường xuyên phải cắt gọt, mài, khoan nên rất ồn gây ảnh hưởng đến đời sống sinh hoạt nhưng không thấy chính quyền nhắc nhở gì? Vậy hiện nay pháp luật quy định như thế nào để xác định một cơ sở gây ô nhiễm môi trường về tiếng ồn ?

quy-dinh-de-xac-dinh-co-so-gay-o-nhiem-moi-truong-ve-tieng-on

Luật sư trả lời:

Điều 7 thông tư số 04/2012/TT-BTNMT quy định về tiêu chí xác định cơ sở gây ô nhiễm môi trường nghiêm trọng về tiếng ồn như sau:

“Cơ sở gây ô nhiễm môi trường nghiêm trọng là cơ sở có hành vi gây ô nhiễm tiếng ồn có tính chất thường xuyên, liên tục thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Phát sinh tiếng ồn từ 65dBA trở lên tại khu vực cần đặc biệt yên tĩnh, bệnh viện, thư viện, nhà điều dưỡng hoặc từ 80dBA trở lên tại khu vực dân cư, khách sạn, nhà ở, cơ quan hành chính và thời điểm diễn ra hành vi trong khoảng thời gian từ 21 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

2. Phát sinh tiếng ồn từ 75dBA trở lên tại khu vực cần đặc biệt yên tĩnh, bệnh viện, thư viện, nhà điều dưỡng, nhà trẻ, trường học hoặc từ 90 dBA trở lên tại khu vực dân cư, khách sạn, nhà ở, cơ quan hành chính và thời điểm diễn ra hành vi trong khoảng thời gian từ 6 giờ đến 21 giờ.”

Như vậy pháp luật đã quy định rõ ràng về việc xác định 1 cơ sở nào đó gây ô nhiễm tiếng ồn trong các khoảng thời gian và mức độ của tiếng ồn đó.

Mọi vấn đề thắc mắc cần giải đáp liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6110 để được Luật sư phụ trách TGS LawFirm hỗ trợ nhanh nhất.