Câu hỏi:

Chào Luật sư ạ, em có vấn đề này muốn được luật sư tư vấn ạ !

Em và 3 người bạn nữa có đánh bài với số tiền chỉ là 1.000 và 2.000 nghìn lẻ, với mục đích giải trí, giết thời gian. Khi đang chơi thì bất ngờ bị công an phường ập vào bắt quả tang. Số tiên thu được là 200.000 đồng. Vậy luật sư cho chúng em hỏi, chúng em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ạ?

Đánh bài giải trí có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?
                       Đánh bài giải trí có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

Luật sư tư vấn:

Theo quy định của Bộ luật hình sự được sửa đổi, bổ sung năm 2009 về Tội đánh bạc và Nghị định số 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ, việc đánh bạc có thể được thể hiện dưới nhiều hình thức khác nhau như: xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, 3 cây, tứ sắc, cờ thế… và người chơi có thể được, thua bằng tiền hoặc hiện vật.

Căn cứ Khoản 1 Điều 248 Bộ luật hình sự được sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định nếu việc được, thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng người chơi đã bị kết án về tội Đánh bạc hoặc Tội tổ chức đánh bạc hoặc Gá bạc, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Đánh bạc

Tại Khoản 3, Điều 1, Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định về tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc bao gồm:

− Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

− Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

− Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

Và theo Điểm b, Khoản 2, Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP có quy định:

− Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của lần đánh bạc nào bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó;

Pháp luật không quy định mức tối thiểu của việc được, thua phải từ bao nhiêu trở lên mới bị xử phạt hành chính nên về nguyên tắc, nếu đánh bạc mà được, thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị dưới 2 triệu đồng và không thuộc một trong các trường hợp nói trên thì đều bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc trái phép. Theo Điểm a Khoản 2 Điều 26 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP thì hành vi này bị phạt hành chính từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng

⇒ Như vậy, căn cứ vào các quy định của pháp luật mà chúng tôi đưa ra, đối với trường hợp của các bạn thì các bạn bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc trái phép và không bị truy cứu về trách nhiệm hình sự.